Tổn thương 90% da khi dùng thuốc nam điều trị u phì đại tuyến tiền liệt

Cập nhật 07:50 ngày 29/04/2018

Bệnh nhân bị tổn thương da 90% cơ thể.

VTV.vn - Mới đây, Viện Bỏng Quốc gia vừa tiếp nhận điều trị cho một nam bệnh nhân mắc hội chứng lyell bị tổn thương 90% da sau khi dùng thuốc nam trị bệnh.

Theo đó, bệnh nhân uống thuốc nam điều trị u phì đại tuyến tiền liệt. Sau 5 ngày, xuất hiện các nốt phỏng, trợt ngoài da mặt, sau đó lan rộng toàn thân. Bệnh nhân đã được khám và điều trị ở nhiều bệnh viện với chẩn đoán hội chứng lyell do dùng thuốc nam. Tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108, bệnh nhân đã được điều trị tích cực (truyền dịch, chống dị ứng, kháng sinh toàn thân,tại chỗ vết thương được đắp bột talc, để hở vết thương) nhưng tình trạng bệnh không cải thiện, nhiễm trùng nhiễm độc nặng, sốt cao nhiều cơn trên 39 độ C, tại chỗ vết thương bong trợt biểu bì có xu hướng lan rộng, tiết nhiều dịch mủ, mùi hôi.

Tổn thương 90% da khi dùng thuốc nam điều trị u phì đại tuyến tiền liệt - Ảnh 1.

Bệnh nhân được tắm điều trị

Bệnh nhân được chuyển đến Khoa Hồi sức cấp cứu, Viện Bỏng Quốc gia ngày thứ 17 của bệnh trong tình trạng nhiễm trùng: tỉnh, mệt, toàn thân phù nề, sốt 38,5 độ C, các thông số huyết động và hô hấp còn trong giới hạn cho phép. Tại chỗ tổn thương bong trợt da diện rộng 90% toàn thân kết hợp với tổn thương niêm mạc miệng, sinh dục. Vết thương tiết dịch mùi hôi, nhiều giả mạc bám. Xét nghiệm thời điểm vào viện với nhiều rối loạn: bạch cầu giảm, protein giảm, Bilirubin toàn phần /Bilirubin trực tiếp tăng, men gan tăng, glucose máu tăng. Xét nghiệm độc tế bào: dương tính với paracetamol, ibuprofen, ketamin, midazolam, dung dịch betadin 10%.

Tại đây, bệnh nhân được truyền dịch, huyết tương, albumin, kháng sinh mạnh, phổ rộng dựa trên xét nghiệm độc tế bào, kiểm soát đường máu, thuốc tăng cường chuyển hóa và bảo vệ tế bào gan. Nuôi dưỡng tích cực đường tiêu hóa và tĩnh mạch. Sau 3 ngày, tình trạng bệnh cải thiện: không sốt cao, giảm phù nề, vết thương giảm tiết dịch, không xuất hiện vết trợt thượng bì mới.

Sau 3 tuần điều trị, bệnh nhân ra viện với toàn trạng ổn định, tổn thương da và niêm mạc khỏi hoàn toàn.

Qua vụ việc, các bác sĩ khuyến cáo: bất kỳ loại thuốc nào khi đưa vào cơ thể đều có thể gây ra phản ứng dị ứng thuốc. Do đó, nên sử dụng thuốc đúng chỉ định và rõ nguồn gốc. Khi có biểu hiện dị ứng thuốc cần đến khám và điều trị sớm tại các cơ sở y tế. Nếu mức độ bệnh nặng (Hội chứng Lyell) phải được điều trị tại các trung tâm bỏng.

* Mời quý độc giả theo dõi các chương trình đã phát sóng của Đài Truyền hình Việt Nam trên TV Online!

Gửi câu hỏi cho bác sĩ để được giải đáp ngay

* Thông tin của bạn hoàn toàn được bảo mật

- Đội ngũ bác sĩ uy tín

- Nhiều chính sách hỗ trợ khám thiết thực

Đình chỉ 3 cá nhân liên quan đến việc gian lận xét nghiệm tại Bệnh viện đa khoa Xanh Pôn

VTV.vn - Liên quan đến vụ việc gian lận xét nghiệm HIV, viêm gan B tại Bệnh viện đa khoa Xanh Pôn (Hà Nội), chiều nay, bệnh viện đã đình chỉ 3 nhân viên để điều tra làm rõ.