Cảnh báo nguy hiểm từ thử thách uống thuốc dị ứng trên TikTok

Nhật AnhCập nhật 10:15 ngày 10/08/2020

Hình: Health

VTV.vn - Thử thách uống thuốc dị ứng để tạo nên ảo giác - Benadryl Challenge là một trào lưu đang nổi trên TikTok với hơn 5,7 triệu lượt theo dõi.

Theo truyền thông Mỹ, vào trung tuần tháng 7 vừa qua, 3 học sinh trung học tại Fort Worth, bang Texas (Mỹ) đã nhập viện vì ngộ độc thuốc dị ứng. Cả 3 học sinh này đã 'dại dột' mà học theo một trào lưu đang được giới trẻ rầm rộ chia sẻ và thách thức nhau trên ứng dụng TikTok.

Trào lưu nguy hiểm có #Benadryl Challenge - thử thách uống thuốc dị ứng để tạo nên ảo giác.

"Những người trong video nói rằng, mọi người sẽ cảm thấy hưng phấn và gặp ảo giác nếu uống khoảng 12 viên thuốc dị ứng trở lên. Và phần lớn học sinh thực hiện điều này đã sử dụng thuốc quá liều dẫn đến ngộ độc" - Cơ quan y tế ở Fort Worth cho biết.

Trong 3 học sinh trung học nhập viện kể trên, có 1 một nữ sinh đã uống tới 14 viên thuốc dị ứng. Nữ học sinh này được cấp cứu trong tình trạng nhịp tim rối loạn và tạm thời mất khả năng giao tiếp rõ ràng.

Được biết, 3 học sinh này không phải là trường hợp đầu tiên gặp nguy hiểm khi thực hiện theo thử thách #Benadryl Challenge trên TikTok. Thực tế, việc sử dụng thuốc dị ứng quá liều có thể gây ngộ độc, thậm chí có nguy cơ tử vong.

Theo nhà phân tích mạng xã hội Jo Phillips tại Canada, có đến hàng trăm trào lưu nguy hiểm trên TikTok chứ không chỉ #Benadryl Challenge. Và điều đáng lo ngại là có đến 60% người dùng của TikTok là thanh thiếu niên từ 16 - 24 tuổi.

Trước đó, thử thách chết người mang tên gọi #Salt Challenge, nghĩa là thách thức người dùng đổ cả một lọ muối vào miệng của mình và chỉ đến khi cổ họng không thể chịu đựng được nữa mới nhổ ra. Thử thách nguy hiểm này cũng từng lan truyền với tốc độ nhanh chóng trên TikTok và được rất nhiều người trẻ tham gia. Theo các bác sĩ, việc tiêu thụ một lượng muối quá lớn có thể dẫn đến ngộ độc, thậm chí tử vong.

"Nó làm tăng nồng độ Natri trong cơ thể, gây khát nước dữ dội, buồn nôn và co giật. Nếu nghiêm trọng hơn, có thể gây hôn mê và thậm chí là tử vong. Nồng độ Natri quá cao sẽ khiến não bộ bị sưng lên" - bác sĩ Simran Deo cho biết.

* Mời quý độc giả theo dõi các chương trình đã phát sóng của Đài Truyền hình Việt Nam trên TV Online!

Gửi câu hỏi cho bác sĩ để được giải đáp ngay

* Thông tin của bạn hoàn toàn được bảo mật

- Đội ngũ bác sĩ uy tín

- Nhiều chính sách hỗ trợ khám thiết thực